Page 445 - เอกสารประกอบหลักสูตรเพื่อพัฒนาอาชีพ Re - Skill และ Up - Skill กลุ่มอาชีพเกษตรกรรม
P. 445

กลุ่มอาชีพเกษตรกรรม
                                                         หลักสูตร การท�าอาหารว่างเพื่อสุขภาพ


                                                                                                   439


                                 ตัวอย่างการคำนวณหาต้นทุนวัตถุดิบของ ค็อกเทลกุ้งย่างมะขามป้อม

                            ส่วนผสม          น้ำหนักที่ใช้       ราคาต่อหน่วย         ต้นทุนวัตถุดิบ

                             กุ้งขาว          300 กรัม         250 บาทต่อกิโลกรัม        75.0

                            เกลือป่น          ½ ช้อนชา          20 บาทต่อกิโลกรัม         0.1

                           พริกไทยป่น         ½ ช้อนชา         100 บาทต่อกิโลกรัม         0.5


                        มะขามป้อมหั่นเต๋า          3 ช้อนโต๊ะ   100 บาทต่อกิโลกรัม        3.0

                             วาซาบิ                           2 ช้อนชา   100 บาทต่อกิโลกรัม   2.0

                         หอมใหญ่หั่นเต๋า      2 ช้อนโต๊ะ        50 บาทต่อกิโลกรัม        1.25

                         มะเขือเทศหั่นเต๋า            2 ช้อนโต๊ะ   35 บาทต่อกิโลกรัม     0.105

                            แตงร้าน           2 ช้อนโต๊ะ        40 บาทต่อกิโลกรัม         1.6

                         น้ำสลัดงาคั่วญี่ปุ่น              ¼ ถ้วยตวง   80 บาทต่อลิตร     3.25

                                                               ต้นทุนการผลิตทั้งสิ้น   110.7 บาท


                                                                ต้องการกำไร 80%        88.56 บาท

                                                                   ราคาชาย            199.26 บาท

                                                              ราคาชายโดยประมาณ         200 บาท


                   ตัวอย่างการคำนวณต้นทุนผลผลิต “การทำขนมสาลี่กรอบ” มีดังนี้

                             1. ค่าวัสดุ คิดจากการจำนวนที่ใช้วัสดุนั้น ๆ ตามที่ใช้จริง หลังจากการเปรียบเทียบหาอัตราส่วน

                   ของวัสดุที่มีจำหน่ายตามท้องตลาด รวมทั้งค่าภาชนะที่ใช้บรรจุในการจำหน่าย (จำนวนที่ใช้จากจำนวนเต็มที่
                   ชื้อซึ่งอาจมีหน่วยเป็นกิโลกรัม กรัม มิลลิลิตร ลูก ฟอง มัด ผล ใบ แพ็ค ห่อ ฯลฯ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับชนิดของอาหาร
                   ว่างที่มีวางจำหน่ายโดยทั่วไป โดยจะต้องการทราบราคาจำนวนเต็มที่ชื้อด้วย)

                             2. ค่าอุปกรณ์สึกหรอที่ใช้ในการประกอบอาหารชนิดนั้น ๆ เช่น ชามผสม กะละมัง ถาด

                   เครื่องชั่ง เตาอบ เครื่องตีไข่ ที่ร่อนแป้ง ช้อน ทัพพี ถ้วยจีบพิมพ์ขนม ถ้วยตวง ช้อนตวง เป็นต้น

                             3. ค่าขนส่งในการชื้อวัสดุ หรือสินค้าไปยังพ่อค้าคนกลางและผู้บริโภค โดยคำนวณเฉลี่ยจากวัสดุ
                   หรือส่งสินค้าทุก ๆ ชนิดไปยังพ่อค้าคนกลางและผู้บริโภค หากเป็นการปฏิบัติงานของผู้เรียนอาจจะไม่มี

                   ค่าใช้จ่ายส่วนนี้ก็ได้ เนื่องจากผู้เรียนซื้อวัสดุจากที่จำหน่ายใกล้บ้าน และการจำหน่ายของผู้เรียนก็เป็น
                   การจำหน่ายภายในสถานศึกษาหลังจากการปฏิบัติงาน หรือนำกลับไปจำหน่ายที่บ้าน หรือชุมชน









                                                          441
   440   441   442   443   444   445   446   447   448   449   450